சர்ச்சைக்குரிய அரசியல் பிரச்சினையில் உச்ச நீதிமன்றம் தீர்ப்பு
1 min read

சர்ச்சைக்குரிய அரசியல் பிரச்சினையில் உச்ச நீதிமன்றம் தீர்ப்பு

அமெரிக்காவின் உச்ச நீதிமன்றம் நாட்டின் மிக உயர்ந்த நீதிமன்றமாகும், மேலும் நாட்டில் உள்ள சில சர்ச்சைக்குரிய அரசியல் பிரச்சினைகளில் தீர்ப்புகளை வழங்குவதற்கு இது பொறுப்பாகும். சமீபத்தில், கருக்கலைப்பு, ஓரினச்சேர்க்கை திருமணம் மற்றும் கட்டுப்படியாகக்கூடிய பராமரிப்புச் சட்டம் உள்ளிட்ட பல சர்ச்சைக்குரிய தலைப்புகளில் முடிவெடுக்க உச்ச நீதிமன்றம் அழைக்கப்பட்டது. இந்த வழக்குகள் ஒவ்வொன்றிலும், உச்ச நீதிமன்றம் தனிநபர்களின் அரசியலமைப்பு உரிமைகளை அரசாங்கத்தின் நலன்களுக்கு எதிராக எடைபோட வேண்டியிருந்தது. சர்ச்சைக்குரிய அரசியல் விவகாரங்களில் உச்ச நீதிமன்றம் தீர்ப்பு வழங்கிய நீண்ட வரலாற்றைக் கொண்டுள்ளது. 1973 இல், உச்ச நீதிமன்றம் Roe v. Wade வழக்கில் ஒரு பெண்ணின் கர்ப்பத்தை கலைக்க உரிமை உண்டு என்று தீர்ப்பளித்தது. இந்த தீர்ப்பு மிகவும் சர்ச்சைக்குரியது மற்றும் கருக்கலைப்பு சட்டப்பூர்வமானது பற்றி நாடு தழுவிய விவாதத்தைத் தூண்டியது. 2015 ஆம் ஆண்டில், உச்ச நீதிமன்றம் ஓபர்ஜெஃபெல் வெர்சஸ் ஹோட்ஜஸ் வழக்கில் ஒரே பாலின ஜோடிகளுக்கு திருமணம் செய்து கொள்ள உரிமை உண்டு என்று தீர்ப்பளித்தது. இந்த தீர்ப்பு மிகவும் சர்ச்சைக்குரியது மற்றும் ஒரே பாலின திருமணத்தின் சட்டப்பூர்வ தன்மை குறித்து நாடு தழுவிய விவாதத்தைத் தூண்டியது. 2012 ஆம் ஆண்டில், சுப்ரீம் கோர்ட், நேஷனல் ஃபெடரேஷன் ஆஃப் இன்டிபென்டன்ட் பிசினஸ் v. செபிலியஸ் வழக்கில், கட்டுப்படியாகக்கூடிய பராமரிப்புச் சட்டம் அரசியலமைப்பிற்கு உட்பட்டது என்று தீர்ப்பளித்தது. இந்த தீர்ப்பு மிகவும் சர்ச்சைக்குரியது மற்றும் கட்டுப்படியாகக்கூடிய பராமரிப்புச் சட்டத்தின் சட்டபூர்வமான தன்மை குறித்து நாடு தழுவிய விவாதத்தைத் தூண்டியது. சர்ச்சைக்குரிய அரசியல் விவகாரங்களில் முடிவெடுக்கும் போது, ​​உச்ச நீதிமன்றம் சில விதிகள் மற்றும் நடைமுறைகளைப் பின்பற்றுகிறது. முதலில், இந்தப் பிரச்சினை அரசியலமைப்புச் சட்டப் பிரச்சினையா என்பதை உச்ச நீதிமன்றம் தீர்மானிக்க வேண்டும். அப்படியானால், இந்த விவகாரம் அரசியலமைப்பின் வரம்பிற்குள் உள்ளதா என்பதை உச்சநீதிமன்றம் முடிவு செய்ய வேண்டும். அப்படியானால், இப்பிரச்சினை கூட்டாட்சி அல்லது மாநில சட்டப் பிரச்சினையா என்பதை உச்ச நீதிமன்றம் தீர்மானிக்க வேண்டும். இறுதியாக, இந்தப் பிரச்சினை பொதுக் கொள்கைப் பிரச்சினையா அல்லது தனிமனித உரிமைப் பிரச்சினையா என்பதை உச்ச நீதிமன்றம் தீர்மானிக்க வேண்டும். சர்ச்சைக்குரிய அரசியல் விவகாரங்களில் உச்ச நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்புகள் அமெரிக்கர்களின் வாழ்க்கையில் ஆழமான தாக்கத்தை ஏற்படுத்துகின்றன. உச்ச நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்புகள் பொதுக் கொள்கையை வடிவமைக்கலாம், தனிநபர்களின் உரிமைகளைப் பாதிக்கலாம் மற்றும் சில விஷயங்களைப் பற்றி மக்கள் சிந்திக்கும் விதத்தில் செல்வாக்கு செலுத்தலாம். எனவே, சர்ச்சைக்குரிய அரசியல் விவகாரங்களில் முடிவெடுக்கும் போது, ​​உச்ச நீதிமன்றத்தின் விதிகள் மற்றும் நடைமுறைகளை குடிமக்கள் புரிந்துகொள்வது அவசியம்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *