அரசியல் தலைவர்கள் குடியேற்ற சீர்திருத்த ஒப்பந்தத்தை எட்டினர்
1 min read

அரசியல் தலைவர்கள் குடியேற்ற சீர்திருத்த ஒப்பந்தத்தை எட்டினர்

செவ்வாயன்று, இடைகழியின் இரு தரப்பிலிருந்தும் அரசியல் தலைவர்கள் குடியேற்ற சீர்திருத்தம் தொடர்பான வரலாற்று உடன்பாட்டை எட்டினர். பல மாத பேச்சுவார்த்தைகளுக்குப் பிறகு எட்டப்பட்ட இந்த ஒப்பந்தம், ஒரு விரிவான குடியேற்ற சீர்திருத்தப் பொதியை உருவாக்கும் முயற்சியில் ஒரு முக்கிய படியாகும். இந்த ஒப்பந்தத்தில் மில்லியன் கணக்கான ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோருக்கு குடியுரிமைக்கான பாதை, அதிகரித்த எல்லை பாதுகாப்பு மற்றும் உயர் திறமையான தொழிலாளர்களுக்கான புதிய விசா திட்டம் ஆகியவை அடங்கும். மத்திய அமெரிக்காவில் வறுமை மற்றும் வன்முறை போன்ற சட்டவிரோத குடியேற்றத்திற்கான மூல காரணங்களை நிவர்த்தி செய்வதற்கான ஏற்பாடுகளும் இதில் அடங்கும். இந்த ஒப்பந்தம் ஜனநாயகக் கட்சியினருக்கும் குடியரசுக் கட்சியினருக்கும் ஒரு பெரிய வெற்றியாகும். ஜனநாயகக் கட்சியினர் நீண்டகாலமாக ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோருக்கு குடியுரிமைக்கான பாதையை நாடியுள்ளனர், அதே நேரத்தில் குடியரசுக் கட்சியினர் எல்லைப் பாதுகாப்பை அதிகரிக்கவும், உயர் திறமையான தொழிலாளர்களுக்கான புதிய விசா திட்டத்தையும் வலியுறுத்தியுள்ளனர். குடியேற்ற சீர்திருத்தத்தை தனது நிர்வாகத்தின் முதன்மையான முன்னுரிமையாகக் கொண்ட ஜனாதிபதி ஒபாமாவிற்கும் இந்த ஒப்பந்தம் ஒரு பெரிய வெற்றியாகும். ஒரு விரிவான குடியேற்ற சீர்திருத்தப் பொதியை உருவாக்கும் அவரது முயற்சியில் இந்த ஒப்பந்தம் ஒரு முக்கிய படியாகும். எவ்வாறாயினும், ஒப்பந்தம் இன்னும் இறுதி செய்யப்படவில்லை. இது சட்டமாக மாறுவதற்கு முன்பு காங்கிரஸால் அங்கீகரிக்கப்பட வேண்டும். இது சில குடியரசுக் கட்சியினரிடமிருந்து கடுமையான எதிர்ப்பை எதிர்கொள்ளும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, அவர்கள் ஆவணமற்ற குடியேறியவர்களுக்கான எந்தவொரு பொது மன்னிப்பையும் நீண்டகாலமாக எதிர்த்துள்ளனர். ஆயினும்கூட, இந்த ஒப்பந்தம் ஒரு விரிவான குடியேற்ற சீர்திருத்தப் பொதியை உருவாக்கும் முயற்சியில் ஒரு முக்கிய படியாகும். இது ஜனநாயகக் கட்சியினருக்கும், குடியரசுக் கட்சியினருக்கும் கிடைத்த வெற்றி, அதிபர் ஒபாமாவுக்குக் கிடைத்த பெரும் வெற்றி. கருத்து வேறுபாடுகள் இருந்தாலும், இரு தரப்பு அரசியல் தலைவர்களும் ஒன்று கூடி ஒரு முக்கியப் பிரச்சினையில் சமரசம் செய்துகொள்வதற்கான அறிகுறியாகும்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *