ஜனநாயகம்: மக்களுக்கான அரசாங்க அமைப்பு, மக்களால்
1 min read

ஜனநாயகம்: மக்களுக்கான அரசாங்க அமைப்பு, மக்களால்

ஜனநாயகம் என்பது மக்களால் ஆளப்பட வேண்டும் என்ற கொள்கையை அடிப்படையாகக் கொண்ட ஒரு ஆட்சி முறை. இது அரசாங்கத்தின் ஒரு வடிவமாகும், இதில் தகுதியுள்ள அனைத்து குடிமக்களும் தங்கள் வாழ்க்கையை பாதிக்கும் முடிவுகளில் சமமான கருத்தைக் கொண்டுள்ளனர். ஜனநாயகம் மக்களை நேரடியாகவோ அல்லது தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பிரதிநிதிகள் மூலமாகவோ – முன்மொழிவு, மேம்பாடு மற்றும் சட்டங்களை உருவாக்குதல் ஆகியவற்றில் சமமாக பங்கேற்க அனுமதிக்கிறது. இது அரசியல் சுயநிர்ணயத்தின் சுதந்திரமான மற்றும் சமமான நடைமுறையை செயல்படுத்தும் சமூக, பொருளாதார மற்றும் கலாச்சார நிலைமைகளை உள்ளடக்கியது. ஜனநாயகம் என்பது அனைத்து குடிமக்களுக்கும் தங்கள் அரசாங்கத்தின் முடிவெடுக்கும் செயல்பாட்டில் பங்கேற்க உரிமை உண்டு என்ற கருத்தை அடிப்படையாகக் கொண்டது. இதன் பொருள் அனைத்து குடிமக்களுக்கும் வாக்களிக்கவும், தங்கள் கருத்துக்களை தெரிவிக்கவும், கேட்கவும் உரிமை உண்டு. அனைத்து குடிமக்களும் தங்கள் அரசாங்கம் மற்றும் அதன் கொள்கைகள் பற்றிய தகவல்களை அணுகுவதற்கான உரிமையையும் இது குறிக்கிறது. ஜனநாயக நாட்டில் அரசு மக்களுக்கு பொறுப்புக்கூற வேண்டும். இதன் பொருள் என்னவென்றால், அரசாங்கம் தனது செயல்களுக்கும் முடிவுகளுக்கும் மக்களுக்கு பதிலளிக்க வேண்டும். இந்த பொறுப்புக்கூறல் வழக்கமான தேர்தல்கள் மூலம் அடையப்படுகிறது, இதில் குடிமக்கள் தங்கள் பிரதிநிதிகளைத் தேர்ந்தெடுத்து அவர்களின் செயல்களுக்கு அவர்களைப் பொறுப்பேற்க முடியும். ஜனநாயகம் என்பது பெரும்பான்மை ஆட்சி என்ற கோட்பாட்டின் அடிப்படையிலும் உள்ளது. இதன் பொருள், பெரும்பான்மையான குடிமக்களுக்கு முழு மக்களையும் பாதிக்கும் முடிவுகளை எடுக்க அதிகாரம் உள்ளது. இதனால்தான் குடிமக்கள் அரசியல் செயல்பாட்டில் ஈடுபடுவதும், அறிவூட்டப்படுவதும் முக்கியம். ஜனநாயகம் ஒரு சரியான அமைப்பு அல்ல, அது அதன் குறைபாடுகள் இல்லாமல் இல்லை. இது மெதுவாகவும் சிரமமாகவும் இருக்கலாம், மேலும் இது கையாளுதல் மற்றும் ஊழலுக்கு உட்பட்டது. இருப்பினும், குடிமக்களின் உரிமைகள் மற்றும் சுதந்திரங்களை உறுதி செய்வதற்கான சிறந்த அரசாங்க அமைப்பாக இது உள்ளது. இது மக்களுக்காக, மக்களால் நடத்தப்படும் ஆட்சி முறை.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *