காலநிலை மாற்றம் குறித்து அரசியல் தலைவர்கள் வரலாற்று சிறப்பு மிக்க ஒப்பந்தம் செய்து கொள்கின்றனர்
1 min read

காலநிலை மாற்றம் குறித்து அரசியல் தலைவர்கள் வரலாற்று சிறப்பு மிக்க ஒப்பந்தம் செய்து கொள்கின்றனர்

டிசம்பர் 12, 2020 அன்று, கிட்டத்தட்ட 200 நாடுகளைச் சேர்ந்த உலகத் தலைவர்கள் காலநிலை மாற்றம் தொடர்பான வரலாற்றுச் சிறப்புமிக்க ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டு வரலாற்றைப் படைத்தனர். பாரிஸ் ஒப்பந்தம் என்று அழைக்கப்படும் இந்த ஒப்பந்தம், பல நாடுகளால் கையெழுத்திடப்பட்ட முதல் ஒப்பந்தமாகும், மேலும் இது புவி வெப்பமடைதலுக்கு எதிரான போராட்டத்தில் ஒரு பெரிய முன்னேற்றமாகும். பாரிஸ் ஒப்பந்தம் என்பது பசுமை இல்ல வாயு உமிழ்வைக் குறைப்பதற்கும், உலக வெப்பநிலை உயர்வைக் கட்டுப்படுத்துவதற்கும் உலகளாவிய கட்டமைப்பை அமைக்கும் சட்டப்பூர்வ ஒப்பந்தமாகும். 2025 ஆம் ஆண்டிற்குள் 2005 ஆம் ஆண்டின் அளவைக் காட்டிலும் குறைந்த பட்சம் 26-28% உமிழ்வைக் குறைக்குமாறு நாடுகளுக்கு அழைப்பு விடுக்கிறது. இது உலக வெப்பநிலை அதிகரிப்பை தொழில்துறைக்கு முந்தைய நிலைகளை விட 1.5 டிகிரி செல்சியஸாகக் கட்டுப்படுத்தும் இலக்கையும் நிர்ணயித்துள்ளது. உலகத் தலைவர்கள் மற்றும் பல்வேறு நாடுகளின் பிரதிநிதிகள் இடையே பல ஆண்டுகளாக நடந்த பேச்சுவார்த்தைக்குப் பிறகு இந்த ஒப்பந்தம் எட்டப்பட்டது. இதில் அமெரிக்கா, சீனா, இந்தியா மற்றும் ஐரோப்பிய யூனியன் போன்ற நாடுகளின் தலைவர்கள் கையெழுத்திட்டனர். இந்த ஒப்பந்தம் உலகளாவிய காலநிலை மாற்ற இயக்கத்திற்கு ஒரு பெரிய வெற்றியாகும், ஏனெனில் பல நாடுகள் தங்கள் உமிழ்வைக் குறைக்க உறுதிபூண்ட முதல் முறையாக இது குறிக்கப்படுகிறது. காலநிலை மாற்றத்தின் பிரச்சினையைச் சமாளிக்க உலகத் தலைவர்கள் ஒன்றிணைந்து செயல்படத் தயாராக இருப்பதைக் காட்டுவதால், இது எதிர்காலத்திற்கான நம்பிக்கையின் அறிகுறியாகும். பாரீஸ் ஒப்பந்தம் பருவநிலை மாற்ற பிரச்சனைக்கு சரியான தீர்வு அல்ல, ஆனால் இது சரியான திசையில் ஒரு முக்கிய படியாகும். உலகத் தலைவர்கள் இப்பிரச்சினையை தீவிரமாக எடுத்துக்கொள்வதற்கும், தீர்வுகளைக் காண ஒன்றிணைந்து செயல்படத் தயாராக இருப்பதாகவும் இது ஒரு அறிகுறியாகும். காலநிலை மாற்றத்தை எதிர்த்துப் போராடுவதில் நாம் அனைவரும் பங்கு வகிக்க வேண்டும் என்பதை இந்த ஒப்பந்தம் நினைவூட்டுகிறது. நமது உமிழ்வைக் குறைப்பதற்கும், எதிர்கால சந்ததியினர் வாழ்வதற்கு பாதுகாப்பான மற்றும் ஆரோக்கியமான கிரகம் இருப்பதை உறுதி செய்வதற்கும் நாம் அனைவரும் நம் பங்கைச் செய்ய வேண்டும்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *